பகவத் கீதை, பதின்மூன்றாவது அத்தியாயம்: இயற்கை, அனுபவிப்பவர் மற்றும் உணர்வு

அத்தியாயம் 13, வசனம் 1-2

அர்ஜுனன் சொன்னான்: ஓ என் அன்பான கிருஷ்ணா, நான் பிரக்ருதி [இயற்கை], புருஷன் [அனுபவிப்பவன்] மற்றும் புலம் மற்றும் புலத்தை அறிந்தவன், மற்றும் அறிவு மற்றும் அறிவின் முடிவைப் பற்றி அறிய விரும்புகிறேன். அப்போது அருளிய பெருமான் கூறினார்: குந்தியின் மகனே, இந்த உடல் வயல் என்றும், இந்த உடலை அறிந்தவன் புலத்தை அறிந்தவன் என்றும் அழைக்கப்படுகிறான்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 3

ஓ பாரதத்தின் வம்சத்தாரே, நான் எல்லா உடல்களிலும் அறிபவன் என்பதை நீங்கள் புரிந்து கொள்ள வேண்டும், மேலும் இந்த உடலையும் அதன் உரிமையாளரையும் புரிந்துகொள்வதே அறிவு என்று அழைக்கப்படுகிறது. அதுதான் என்னுடைய கருத்து.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 4

இப்போது இந்தச் செயல்பாட்டுத் துறையைப் பற்றிய எனது சுருக்கமான விளக்கத்தைக் கேளுங்கள், அது எவ்வாறு அமைக்கப்படுகிறது, அதன் மாற்றங்கள் என்ன, அது எங்கிருந்து தயாரிக்கப்படுகிறது, செயல்பாடுகளின் துறையை அறிந்தவர் யார், அவருடைய தாக்கங்கள் என்ன.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 5

செயல்பாடுகளின் துறை மற்றும் செயல்பாடுகளை அறிபவர் பற்றிய அந்த அறிவு பல்வேறு வேத எழுத்துக்களில்-குறிப்பாக வேதாந்த-சூத்திரத்தில்- பல்வேறு முனிவர்களால் விவரிக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் காரணம் மற்றும் விளைவு என அனைத்து காரணங்களுடனும் வழங்கப்படுகிறது.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 6-7

ஐந்து பெரிய கூறுகள், தவறான அகங்காரம், புத்திசாலித்தனம், வெளிப்படுத்தப்படாதது, பத்து புலன்கள், மனம், ஐந்து புலன்கள், ஆசை, வெறுப்பு, மகிழ்ச்சி, துன்பம், மொத்த, வாழ்க்கை அறிகுறிகள் மற்றும் நம்பிக்கைகள் – இவை அனைத்தும் சுருக்கமாக கருதப்படுகின்றன. , செயல்பாடுகள் மற்றும் அதன் தொடர்புகளின் துறையாக இருக்க வேண்டும்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 8-12

பணிவு, பெருமையற்ற தன்மை, அகிம்சை, சகிப்புத்தன்மை, எளிமை, நேர்மையான ஆன்மீக குருவை அணுகுதல், தூய்மை, உறுதிப்பாடு மற்றும் சுயக்கட்டுப்பாடு; புலன் இன்பப் பொருள்களைத் துறத்தல், தவறான அகங்காரம் இல்லாமை, பிறப்பு, இறப்பு, முதுமை மற்றும் நோய் தீமையை உணருதல்; குழந்தைகள், மனைவி, வீடு மற்றும் மற்றவர்களுடன் பற்றற்ற தன்மை மற்றும் இனிமையான மற்றும் விரும்பத்தகாத நிகழ்வுகளுக்கு மத்தியில் சமநிலையான மனநிலை; என்னிடம் நிலையான மற்றும் கலப்படமற்ற பக்தி, தனிமையான இடங்களை நாடுதல், பொது மக்களிடமிருந்து பற்றின்மை; சுய-உணர்தலின் முக்கியத்துவத்தை ஏற்றுக்கொண்டு, முழுமையான உண்மைக்கான தத்துவத் தேடல் – இவை அனைத்தையும் நான் அறிவு என்று அறிவிக்கிறேன், இவற்றுக்கு முரணானது அறியாமை.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 13

நீங்கள் நித்தியத்தை சுவைப்பீர்கள் என்பதை அறிந்து, அறியக்கூடியவற்றை இப்போது விளக்குகிறேன். இது ஆரம்பமில்லாதது, எனக்குக் கீழ்ப்படிந்தது. இது பிரம்மம், ஆவி என்று அழைக்கப்படுகிறது, மேலும் அது இந்த ஜட உலகின் காரணம் மற்றும் விளைவுகளுக்கு அப்பாற்பட்டது.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 14

எல்லா இடங்களிலும் அவருடைய கைகளும் கால்களும் அவருடைய கண்களும் முகங்களும் உள்ளன, அவர் எல்லாவற்றையும் கேட்கிறார். இந்த வழியில், சூப்பர் ஆன்மா உள்ளது.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 15

பரமாத்மா அனைத்து புலன்களுக்கும் மூல ஆதாரம், ஆனால் அவர் புலன்கள் இல்லாதவர். எல்லா உயிர்களையும் பராமரிப்பவனாக இருந்தாலும் அவன் பற்றற்றவன். அவர் இயற்கையின் முறைகளைக் கடந்து செல்கிறார், அதே நேரத்தில், அவர் ஜட இயற்கையின் அனைத்து முறைகளுக்கும் எஜமானர்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 16

பரம உண்மை அகத்திலும் புறத்திலும், அசைவதிலும் அசையாதவற்றிலும் உள்ளது. அவன் பார்ப்பதற்கு அல்லது அறிவதற்குப் பொருள் புலன்களின் சக்திக்கு அப்பாற்பட்டவன். வெகு தொலைவில் இருந்தாலும், அவர் அனைவருக்கும் அருகில் இருக்கிறார்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 17

பரமாத்மா பிரிக்கப்பட்டதாகத் தோன்றினாலும், அவர் ஒருபோதும் பிரிக்கப்படுவதில்லை. அவர் ஒருவராகவே இருக்கிறார். அவர் ஒவ்வொரு உயிரினத்தையும் பராமரிப்பவராக இருந்தாலும், அவர் அனைத்தையும் விழுங்கி வளர்க்கிறார் என்பதை புரிந்து கொள்ள வேண்டும்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 18

ஒளிரும் பொருள்கள் அனைத்திலும் அவர் ஒளியின் ஆதாரமாக இருக்கிறார். அவர் பொருளின் இருளுக்கு அப்பாற்பட்டவர் மற்றும் வெளிப்படாதவர். அவனே அறிவு, அவனே அறிவின் பொருள், அவனே அறிவின் குறிக்கோள். அனைவரின் இதயத்திலும் அவர் இடம் பெற்றுள்ளார்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 19

இவ்வாறாக செயல்களின் புலம் [உடல்], அறிவு மற்றும் அறியக்கூடியவை என்னால் சுருக்கமாக விவரிக்கப்பட்டுள்ளன. என் பக்தர்களால் மட்டுமே இதை முழுமையாகப் புரிந்துகொண்டு என் இயல்பை அடைய முடியும்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 20

ஜட இயற்கையும், உயிரினங்களும் தொடக்கமற்றவை என்று புரிந்து கொள்ள வேண்டும். அவற்றின் மாற்றங்கள் மற்றும் பொருளின் முறைகள் பொருள் இயற்கையின் தயாரிப்புகள்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 21

இயற்கையானது அனைத்து ஜடச் செயல்களுக்கும் விளைவுகளுக்கும் காரணம் என்று கூறப்படுகிறது, அதேசமயம் இந்த உலகில் உள்ள பல்வேறு துன்பங்களுக்கும் இன்பங்களுக்கும் உயிரினமே காரணம்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 22

ஜட இயற்கையில் வாழும் உயிரினம் இவ்வாறு இயற்கையின் மூன்று முறைகளை அனுபவித்து, வாழ்க்கை முறைகளைப் பின்பற்றுகிறது. அந்த ஜட இயற்கையோடு அவர் இணைந்ததே இதற்குக் காரணம். இவ்வாறு அவர் பல்வேறு இனங்களுக்கிடையில் நன்மை தீமைகளை சந்திக்கிறார்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 23

இன்னும் இந்த சரீரத்தில், இன்னொருவர் இருக்கிறார், அவர் பரமாத்மாவாகிய இன்பமுடையவர், அவர் மேலான உரிமையாளர், அவர் மேற்பார்வையாளராகவும் அனுமதிப்பவராகவும் இருக்கிறார், மேலும் அவர் பரமாத்மா என்று அறியப்படுகிறார்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 24

ஜட இயற்கை, உயிரினம் மற்றும் இயற்கையின் முறைகளின் தொடர்பு பற்றிய இந்த தத்துவத்தைப் புரிந்துகொள்பவர் நிச்சயமாக விடுதலையை அடைவார். அவர் இப்போது இருக்கும் நிலையைப் பொருட்படுத்தாமல் மீண்டும் இங்கு பிறக்க மாட்டார்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 25

அந்த பரமாத்மா சிலரால் தியானத்தின் மூலமும், சிலரால் அறிவை வளர்ப்பதன் மூலமும், சிலரால் பலன் ஆசை இல்லாமல் வேலை செய்வதன் மூலமும் உணரப்படுகிறது.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 26

ஆன்மிக அறிவில் போதிய அறிவு இல்லாவிட்டாலும், பிறரிடமிருந்து அவரைப் பற்றிக் கேள்விப்பட்டவுடன் அவரை வணங்கத் தொடங்குபவர்களும் உள்ளனர். அதிகாரிகளிடமிருந்து கேட்கும் போக்கு காரணமாக, அவர்கள் பிறப்பு மற்றும் இறப்பு பாதையை மீறுகிறார்கள்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 27

ஓ பாரதர்களின் தலைவரே, நீங்கள் அசையும் மற்றும் அசையாத நிலையில் எதைப் பார்த்தாலும், அது செயல்களின் துறை மற்றும் புலத்தை அறிந்தவரின் கலவையாகும்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 28

எல்லா உடல்களிலும் தனி ஆன்மாவுடன் பரமாத்மா இருப்பதைக் காணும் ஒருவன், ஆன்மாவோ, பரமாத்மாவோ எப்பொழுதும் அழியாது என்பதைப் புரிந்துகொள்பவன் உண்மையில் பார்க்கிறான்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 29

ஒவ்வொரு உயிரிலும் பரமாத்மாவைக் காண்பவர், எல்லா இடங்களிலும் சமமாக இருப்பவர் தனது மனத்தால் தன்னைத் தாழ்த்திக் கொள்வதில்லை. இவ்வாறு அவர் ஆழ்நிலை இலக்கை நெருங்குகிறார்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 30

அனைத்து செயல்களும் ஜட இயற்கையால் உருவாக்கப்பட்ட உடலால் செய்யப்படுகின்றன என்பதைக் காணக்கூடிய ஒருவன், சுயம் எதுவும் செய்யாததைக் காண்கிறான், உண்மையில் பார்க்கிறான்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 31

ஒரு விவேகமுள்ள மனிதன் வெவ்வேறு ஜட உடல்களின் காரணமாக வெவ்வேறு அடையாளங்களைப் பார்ப்பதை நிறுத்தும்போது, ​​அவன் பிரம்மன் கருத்தரிப்பை அடைகிறான். இவ்வாறு உயிரினங்கள் எங்கும் விரிந்து கிடப்பதை அவன் காண்கிறான்.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 32

நித்தியத்தைப் பற்றிய பார்வை உள்ளவர்கள், ஆன்மா அதீதமானது, நித்தியமானது மற்றும் இயற்கையின் முறைகளுக்கு அப்பாற்பட்டது என்பதைக் காணலாம். ஜட உடலுடன் தொடர்பு இருந்தும், ஓ அர்ஜுனா, ஆன்மா எதையும் செய்வதில்லை அல்லது சிக்குவதில்லை.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 33

ஆகாயம், அதன் சூட்சுமத் தன்மையால், எங்கும் நிறைந்திருந்தாலும், எதனுடனும் கலக்காது. அதுபோலவே, பிரம்மனின் தரிசனத்தில் நிலைபெற்ற ஆன்மா, அந்த உடம்பில் இருந்தாலும், உடலுடன் கலப்பதில்லை.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 34

பரதனின் மகனே, சூரியன் மட்டும் இந்தப் பிரபஞ்சம் முழுவதையும் ஒளிரச் செய்வதைப் போல, உடலினுள் ஒன்றான ஜீவன் முழு உடலையும் உணர்வால் ஒளிரச் செய்கிறது.

அத்தியாயம் 13, வசனம் 35

உடலுக்கும் உடலின் உரிமையாளருக்கும் இடையே உள்ள இந்த வேறுபாட்டை அறிந்தே கண்டு, இந்த அடிமைத்தனத்திலிருந்து விடுபடும் செயல்முறையைப் புரிந்து கொள்ளக்கூடிய ஒருவன் உயர்ந்த இலக்கை அடைகிறான்.

அடுத்த மொழி

- Advertisement -spot_img

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

error: Content is protected !!