ഭഗവദ്ഗീത, അദ്ധ്യായം പന്ത്രണ്ട്: ഭക്തിസേവനം

അധ്യായം 12, വാക്യം 1

അർജ്ജുനൻ ചോദിച്ചു: ഏതാണ് കൂടുതൽ പരിപൂർണ്ണമായി കണക്കാക്കുന്നത്: നിങ്ങളുടെ ഭക്തിനിർവഹണത്തിൽ ശരിയായ രീതിയിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്നവരോ, അതോ അവ്യക്തമായ ബ്രഹ്മത്തെ ആരാധിക്കുന്നവരോ?

അധ്യായം 12, വാക്യം 2

വാഴ്ത്തപ്പെട്ട ഭഗവാൻ പറഞ്ഞു: എന്റെ വ്യക്തിപരമായ രൂപത്തിൽ മനസ്സ് ഉറപ്പിച്ച്, മഹത്തായതും അതീന്ദ്രിയവുമായ വിശ്വാസത്തോടെ എന്നെ ആരാധിക്കുന്നതിൽ മുഴുകിയിരിക്കുന്നവനെ ഞാൻ ഏറ്റവും പരിപൂർണ്ണനായി കണക്കാക്കുന്നു.

അധ്യായം 12, വാക്യം 3-4

എന്നാൽ, ഇന്ദ്രിയങ്ങളുടെ ധാരണയ്‌ക്കപ്പുറമുള്ളതും, സർവ്വവ്യാപിയും, അചിന്തനീയവും, സ്ഥിതവും, അചഞ്ചലവുമായതിനെ പൂർണ്ണമായി ആരാധിക്കുന്നവർ – വിവിധ ഇന്ദ്രിയങ്ങളെ നിയന്ത്രിച്ചുകൊണ്ട്, എല്ലാവരോടും ഒരേ മനോഭാവത്തോടെ, പരമസത്യത്തിന്റെ വ്യക്തിത്വരഹിതമായ സങ്കൽപ്പം. എല്ലാവരുടെയും ക്ഷേമത്തിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന അത്തരം ആളുകൾ അവസാനം എന്നെ നേടുന്നു.

അധ്യായം 12, വാക്യം 5

പരമാത്മാവിന്റെ അവ്യക്തവും വ്യക്തിത്വമില്ലാത്തതുമായ സവിശേഷതയോട് മനസ്സ് ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നവർക്ക്, പുരോഗതി വളരെ വിഷമകരമാണ്. ആ അച്ചടക്കത്തിൽ മുന്നേറുക എന്നത് ഉൾക്കൊള്ളുന്നവർക്ക് എപ്പോഴും ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.

അധ്യായം 12, വാക്യം 6-7

എന്നെ ആരാധിക്കുന്നവന്, തന്റെ എല്ലാ പ്രവർത്തനങ്ങളും എന്നിൽ ഉപേക്ഷിച്ച്, വ്യതിചലിക്കാതെ എന്നിൽ അർപ്പിതനായി, ഭക്തിനിർമ്മാണത്തിൽ മുഴുകി, എപ്പോഴും എന്നെ ധ്യാനിക്കുന്നവനാണ്, ഹേ പൃഥ്വിയുടെ പുത്രാ, അവനു ഞാൻ വേഗമേറിയവനാണ്. ജനനമരണ സമുദ്രത്തിൽ നിന്ന് വിടുവിക്കുന്നവൻ.

അധ്യായം 12, വാക്യം 8

പരമപുരുഷനായ എന്നിൽ നിങ്ങളുടെ മനസ്സ് സ്ഥാപിക്കുക, നിങ്ങളുടെ എല്ലാ ബുദ്ധിയും എന്നിൽ മുഴുകുക. അങ്ങനെ നിങ്ങൾ എന്നിൽ സംശയമില്ലാതെ എപ്പോഴും വസിക്കും.

അധ്യായം 12, വാക്യം 9

എന്റെ പ്രിയപ്പെട്ട അർജ്ജുനാ, സമ്പത്തിന്റെ ജേതാവേ, വ്യതിചലിക്കാതെ നിങ്ങളുടെ മനസ്സ് എന്നിൽ ഉറപ്പിക്കാൻ നിങ്ങൾക്ക് കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, ഭക്തി-യോഗയുടെ നിയന്ത്രിത തത്ത്വങ്ങൾ പിന്തുടരുക, അങ്ങനെ നിങ്ങൾ എന്നെ നേടാനുള്ള ആഗ്രഹം വളർത്തിയെടുക്കും.

അധ്യായം 12, വാക്യം 10

നിങ്ങൾക്ക് ഭക്തി-യോഗയുടെ നിയന്ത്രണങ്ങൾ പരിശീലിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, എനിക്കുവേണ്ടി പ്രവർത്തിക്കാൻ ശ്രമിക്കുക, കാരണം എനിക്കുവേണ്ടി പ്രവർത്തിക്കുന്നതിലൂടെ നിങ്ങൾ തികഞ്ഞ ഘട്ടത്തിലെത്തും.

അധ്യായം 12, വാക്യം 11

എന്നിരുന്നാലും, നിങ്ങൾക്ക് ഈ ബോധത്തിൽ പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, നിങ്ങളുടെ ജോലിയുടെ എല്ലാ ഫലങ്ങളും ഉപേക്ഷിച്ച് പ്രവർത്തിക്കാൻ ശ്രമിക്കുക, സ്വയം സ്ഥിതിചെയ്യാൻ ശ്രമിക്കുക.

അധ്യായം 12, വാക്യം 12

നിങ്ങൾക്ക് ഈ ശീലം സ്വീകരിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, അറിവിന്റെ കൃഷിയിൽ സ്വയം ഏർപ്പെടുക. എന്നിരുന്നാലും, അറിവിനേക്കാൾ മികച്ചത് ധ്യാനമാണ്, ധ്യാനത്തേക്കാൾ മികച്ചത് കർമ്മഫലങ്ങളെ ത്യജിക്കുന്നതാണ്, കാരണം അത്തരം ത്യാഗത്തിലൂടെ ഒരാൾക്ക് മനസ്സമാധാനം നേടാനാകും.

അധ്യായം 12, വാക്യം 13-14

അസൂയപ്പെടാത്തവൻ, എന്നാൽ എല്ലാ ജീവജാലങ്ങളോടും ദയയുള്ള സുഹൃത്ത്, സ്വയം ഉടമസ്ഥനാണെന്ന് കരുതാത്തവൻ, വ്യാജമായ അഹംഭാവത്തിൽ നിന്ന് മുക്തനും, സന്തോഷത്തിലും ക്ലേശത്തിലും തുല്യനായവനും, സദാ തൃപ്തനും നിശ്ചയദാർഢ്യത്തോടെ ഭക്തിനിർഭരമായ സേവനത്തിൽ ഏർപ്പെടുന്നവനുമാണ്. ആരുടെ മനസ്സും ബുദ്ധിയും എന്നോട് യോജിക്കുന്നുവോ അവൻ എനിക്ക് വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടവനാണ്.

അധ്യായം 12, വാക്യം 15

ആർക്കുവേണ്ടിയും ആരും ബുദ്ധിമുട്ടിക്കാത്തവനും ഉത്കണ്ഠയാൽ അസ്വസ്ഥനാകാത്തവനും സന്തോഷത്തിലും വിഷമത്തിലും സ്ഥിരതയുള്ളവനുമായവൻ എനിക്ക് വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടവനാണ്.

അധ്യായം 12, വാക്യം 16

സാധാരണ പ്രവർത്തനങ്ങളെ ആശ്രയിക്കാത്ത, ശുദ്ധനും, വിദഗ്ദ്ധനും, ശ്രദ്ധയില്ലാത്തവനും, എല്ലാ വേദനകളിൽ നിന്നും മുക്തനും, എന്തെങ്കിലും ഫലത്തിനായി പരിശ്രമിക്കാത്തവനുമായ ഒരു ഭക്തൻ എനിക്ക് വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടവനാണ്.

അധ്യായം 12, വാക്യം 17

സുഖമോ ദുഃഖമോ ഗ്രഹിക്കാത്തവനും വിലപിക്കുകയോ ആഗ്രഹിക്കുകയോ ചെയ്യാത്തവനും ഐശ്വര്യവും അശുഭവുമായ കാര്യങ്ങളെ ത്യജിക്കുന്നവൻ എനിക്ക് വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടവനാണ്.

അധ്യായം 12, വാക്യം 18-19

മിത്രങ്ങൾക്കും ശത്രുക്കൾക്കും തുല്യനായവൻ, ബഹുമാനവും അപമാനവും, ചൂടും തണുപ്പും, സന്തോഷവും, ക്ലേശവും, കീർത്തിയും അപകീർത്തിയും, സദാ മലിനീകരണം ഇല്ലാത്തവനും, സദാ നിശബ്ദനും, ഒന്നിലും സംതൃപ്തനുമായ, ഒന്നിനും കൊള്ളാത്തവനും. ജ്ഞാനത്തിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുന്നവനും ഭക്തിനിർവഹണത്തിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്നവനുമായ വസതി എനിക്ക് വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടതാണ്.

അധ്യായം 12, വാക്യം 20

ഈ നശ്വരമായ ഭക്തി ശുശ്രൂഷയുടെ പാത പിന്തുടരുകയും എന്നെ പരമമായ ലക്ഷ്യമാക്കി വിശ്വാസത്തിൽ സ്വയം മുഴുകുകയും ചെയ്യുന്നവൻ എനിക്ക് വളരെ പ്രിയപ്പെട്ടവനാണ്.

അടുത്ത ഭാഷ

- Advertisement -spot_img

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

error: Content is protected !!