பகவத் கீதை, அத்தியாயம் ஐந்து: கர்ம யோகா – கிருஷ்ண உணர்வில் செயல்

அத்தியாயம் 5, வசனம் 1

அர்ஜுனன் சொன்னான்: ஓ கிருஷ்ணா, முதலில் நீ என்னை வேலையைத் துறக்கச் சொல்கிறாய், பிறகு மீண்டும் பக்தியுடன் வேலை செய்யப் பரிந்துரைக்கிறாய். இரண்டில் எது அதிக பலன் தரக்கூடியது என்பதை இப்போது தயவுசெய்து தயவுசெய்து கூறுவீர்களா?

அத்தியாயம் 5, வசனம் 2

அருளிய பெருமான் கூறினார்: பணியைத் துறத்தல், பக்தியுடன் பணி செய்தல் ஆகிய இரண்டும் முக்திக்கு நல்லது. ஆனால், இரண்டில், பணியைத் துறப்பதை விட பக்தித் தொண்டில் ஈடுபடுவது சிறந்தது.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 3

தன் செயல்களின் பலனை வெறுக்காத அல்லது விரும்பாத ஒருவன் எப்போதும் துறந்தவனாக அறியப்படுகிறான். அத்தகைய நபர், அனைத்து இருமைகளிலிருந்தும் விடுவிக்கப்பட்டவர், பௌதிக பந்தத்தை எளிதாகக் கடந்து, முற்றிலும் விடுதலை பெறுகிறார், ஓ வலிமைமிக்க ஆயுதம் கொண்ட அர்ஜுனா.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 4

அறிவில்லாதவர்கள் மட்டுமே கர்ம-யோகம் மற்றும் பக்தித் தொண்டு ஆகியவை பௌதிக உலகின் [சாங்க்யா] பகுப்பாய்வு ஆய்விலிருந்து வேறுபட்டவை என்று பேசுகிறார்கள். இந்த பாதைகளில் ஒன்றை நன்கு பயன்படுத்துபவன் இரண்டின் பலனையும் அடைவான் என்று உண்மையில் கற்றவர்கள் கூறுகிறார்கள்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 5

துறவின் மூலம் அடையும் நிலையை பக்தித் தொண்டின் மூலமும் அடைய முடியும் என்பதை அறிந்தவன், அதனால் செயல்களின் பாதையும் துறக்கும் பாதையும் ஒன்றே என்று பார்ப்பவன், விஷயங்களை உள்ளபடியே பார்க்கிறான்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 6

இறைவனின் பக்தித் தொண்டில் ஈடுபடாதவரை, வெறும் செயல்களைத் துறப்பதால் மகிழ்ச்சி அடைய முடியாது. பக்தியின் செயல்களால் சுத்திகரிக்கப்பட்ட முனிவர்கள், தாமதமின்றி உச்சத்தை அடைகிறார்கள்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 7

பக்தியுடன் பணிபுரிபவர், தூய்மையான ஆன்மாவாக இருப்பவர், தனது மனதையும் புலன்களையும் கட்டுப்படுத்துபவர், அனைவருக்கும் அன்பானவர், அனைவரும் அவருக்குப் பிரியமானவர். எப்பொழுதும் உழைத்தாலும், அப்படிப்பட்ட மனிதன் ஒரு போதும் சிக்குவதில்லை.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 8-9

தெய்வீக உணர்வில் உள்ள ஒருவர், பார்ப்பதிலும், கேட்பதிலும், தொடுவதிலும், முகர்ந்து பார்த்தாலும், உண்பதிலும், நடமாடினாலும், உறங்கினாலும், சுவாசிப்பதிலும் ஈடுபட்டிருந்தாலும், அவர் உண்மையில் எதையும் செய்வதில்லை என்பதை எப்போதும் தனக்குள்ளேயே அறிவார். ஏனெனில் பேசும் போதும், வெளியேற்றும் போதும், பெறும் போதும், திறக்கும் போதும் அல்லது மூடும் போதும், ஜடப்பொருள் புலன்கள் மட்டுமே அவற்றின் பொருள்களுடன் ஈடுபடுவதையும், அவர் அவற்றிலிருந்து ஒதுங்கியிருப்பதையும் அவர் எப்போதும் அறிவார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 10

தாமரை இலையை நீரால் தீண்டாதது போல, பற்றற்றுக் கடமையைச் செய்பவன், பரமாத்மாவிடம் பலன்களைச் சமர்ப்பிப்பவன், பாவச் செயலால் பாதிக்கப்படுவதில்லை.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 11

யோகிகள், பற்றுதலைக் கைவிட்டு, உடல், மனம், புத்திசாலித்தனம் மற்றும் புலன்களால் கூட, தூய்மைக்காக மட்டுமே செயல்படுகிறார்கள்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 12

நிலையான அர்ப்பணிப்புள்ள ஆன்மா கலப்படமற்ற அமைதியை அடைகிறது, ஏனெனில் அவர் எல்லா செயல்களின் பலனையும் எனக்கு வழங்குகிறார்; அதேசமயம், தெய்வீகத்துடன் இணையாத, தனது உழைப்பின் பலனைப் பற்றி பேராசை கொண்ட ஒரு நபர் சிக்கிக் கொள்கிறார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 13

உடலுள்ள ஜீவன் தன் இயல்பைக் கட்டுப்படுத்தி, மனதளவில் எல்லாச் செயல்களையும் துறந்தால், அவன் ஒன்பது வாயில்கள் கொண்ட நகரத்தில் [ஸ்தூல உடல்] மகிழ்ச்சியுடன் வாழ்கிறான், வேலை செய்யாமலும், வேலை செய்யாமலும் இருக்கிறான்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 14

உருவான ஆவி, தனது உடலின் நகரத்தின் எஜமானர், செயல்பாடுகளை உருவாக்குவதில்லை, மக்களைச் செயல்படத் தூண்டுவதில்லை, செயலின் பலன்களை உருவாக்குவதில்லை. இவை அனைத்தும் ஜட இயற்கையின் முறைகளால் இயற்றப்படுகின்றன.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 15

பரம ஆவியானவர் யாருடைய பாவம் அல்லது புண்ணிய செயல்களையும் கருதுவதில்லை. எவ்வாறாயினும், உடலமைக்கப்பட்ட உயிரினங்கள், தங்கள் உண்மையான அறிவை உள்ளடக்கிய அறியாமையால் திகைக்கிறார்கள்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 16

எப்பொழுது எப்பொழுது அஞ்ஞானம் அழிந்ததோ அந்த அறிவினால் ஒருவன் ஞானம் பெற்றால், சூரியன் பகலில் எல்லாவற்றையும் ஒளிரச் செய்வது போல அவனுடைய அறிவு அனைத்தையும் வெளிப்படுத்துகிறது.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 17

ஒருவரின் புத்தி, மனம், நம்பிக்கை மற்றும் அடைக்கலம் அனைத்தும் பரமாத்மாவில் நிலைத்திருக்கும் போது, ​​ஒருவன் முழுமையான அறிவின் மூலம் சந்தேகங்களை முழுவதுமாக நீக்கி, விடுதலைப் பாதையில் நேராகச் செல்கிறான்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 18

தாழ்மையான முனிவர், உண்மையான அறிவின் மூலம், கற்றறிந்த மற்றும் மென்மையான பிராமணர், ஒரு பசு, ஒரு யானை, ஒரு நாய் மற்றும் நாய் உண்பவரை [சாதிக்கு அப்பாற்பட்ட] சமமான பார்வையுடன் பார்க்கிறார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 19

எவருடைய மனம் ஒருமையிலும் சமத்துவத்திலும் நிலைநிறுத்தப்படுகிறதோ அவர்கள் ஏற்கனவே பிறப்பு மற்றும் இறப்பு நிலைமைகளை வென்றிருக்கிறார்கள். அவர்கள் பிரம்மனைப் போன்று குறையற்றவர்கள், இதனால் அவை ஏற்கனவே பிரம்மத்தில் அமைந்துள்ளன.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 20

இன்பமான ஒன்றைப் பெற்றதில் மகிழ்ச்சியடையாதவர், விரும்பத்தகாத ஒன்றைப் பெற்றதற்காகப் புலம்புவதில்லை, சுயபுத்திசாலி, திகைக்காதவர், கடவுளைப் பற்றிய அறிவியலை அறிந்தவர், ஏற்கனவே ஆழ்நிலையில் உள்ளவர் என்று புரிந்து கொள்ள வேண்டும்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 21

அத்தகைய விடுதலை பெற்ற ஒருவர் பொருள் உணர்வு இன்பம் அல்லது வெளிப்புற பொருள்களில் ஈர்க்கப்படுவதில்லை, ஆனால் எப்பொழுதும் மயக்கத்தில் இருக்கிறார், உள்ள இன்பத்தை அனுபவிக்கிறார். இந்த வழியில் தன்னை உணர்ந்தவர் எல்லையற்ற மகிழ்ச்சியை அனுபவிக்கிறார், ஏனென்றால் அவர் பரமாத்மாவில் கவனம் செலுத்துகிறார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 22

ஒரு புத்திசாலி நபர் துன்பத்தின் ஆதாரங்களில் பங்கேற்பதில்லை, அவை பொருள் உணர்வுகளுடன் தொடர்பு கொள்வதன் காரணமாகும். குந்தியின் மகனே, இத்தகைய இன்பங்களுக்கு ஆரம்பமும் முடிவும் உண்டு, அதனால் ஞானி அவற்றில் மகிழ்ச்சியடைவதில்லை.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 23

இந்த தற்போதைய உடலை விட்டுவிடுவதற்கு முன், ஜடப்பொருளின் தூண்டுதலைப் பொறுத்து, ஆசை மற்றும் கோபத்தின் சக்தியைச் சரிபார்க்க முடிந்தால், அவர் ஒரு யோகி மற்றும் இந்த உலகில் மகிழ்ச்சியாக இருக்கிறார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 24

எவருடைய மகிழ்ச்சி உள்ளே இருக்கிறதோ, யார் உள்ளே செயலில் இருக்கிறாரோ, யார் உள்ளத்தில் மகிழ்ச்சியடைகிறார்களோ, அவர் உள்ளுக்குள் ஒளிவீசுகிறாரோ, அவர்தான் உண்மையில் சரியான மாயவாதி. அவர் பரமாத்மாவில் முக்தியடைந்து, இறுதியில் உச்சத்தை அடைகிறார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 25

இருமைக்கும் ஐயத்திற்கும் அப்பாற்பட்டவனும், மனதுக்குள் ஈடுபடுபவனும், எல்லா உயிர்களின் நலனுக்காக எப்பொழுதும் மும்முரமாகச் செயல்படுபவனும், எல்லாப் பாவங்களிலிருந்தும் விடுபட்டவனும், பரமாத்மாவில் முக்தி அடைகிறான்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 26

கோபம் மற்றும் அனைத்து பௌதிக ஆசைகளிலிருந்தும் விடுபட்டவர்கள், சுய-உணர்தல், சுய ஒழுக்கம் மற்றும் முழுமைக்காக தொடர்ந்து முயற்சி செய்பவர்கள், மிக விரைவில் பரமாத்மாவில் விடுதலை பெறுவது உறுதி.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 27-28

அனைத்து வெளிப்புற புலன்களையும் அடைத்து, கண்களையும் பார்வையையும் இரண்டு புருவங்களுக்கு இடையில் குவித்து, உள் மற்றும் வெளிப்புற சுவாசத்தை நாசிக்குள் நிறுத்தி, மனம், புலன்கள் மற்றும் புத்திசாலித்தனத்தை கட்டுப்படுத்துவதன் மூலம், டிரான்ஸ்சென்டெண்டலிஸ்ட் ஆசை, பயம் மற்றும் கோபத்திலிருந்து விடுபடுகிறார். எப்பொழுதும் இந்த நிலையில் இருப்பவர் நிச்சயமாக விடுதலை பெறுகிறார்.

அத்தியாயம் 5, வசனம் 29

அனைத்து யாகங்கள் மற்றும் துறவுகளின் இறுதி நோக்கமாக என்னை அறிந்த முனிவர்கள், அனைத்து கிரகங்கள் மற்றும் தேவதைகளின் பரம இறைவனும், அனைத்து உயிரினங்களுக்கும் நன்மை செய்பவரும், நலம் விரும்புபவருமான என்னை, ஜட துன்பங்களின் வேதனையிலிருந்து அமைதியை அடைகிறார்கள்.

அடுத்த மொழி

- Advertisement -spot_img

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

error: Content is protected !!